Breaking News

എവറസ്റ്റ് കീഴടക്കാനൊരുങ്ങി ഖത്തരി വനിത

ഡോ. അമാനുല്ല വടക്കാങ്ങര

ദോഹ. എവറസ്റ്റ് കീഴടക്കാനൊരുങ്ങി ഖത്തരി വനിത. ശൈഖ അസ് മ അല്‍ ഥാനിയാണ് എവറസ്റ്റ് കീഴടക്കുന്ന ആദ്യത്തെ ഖത്തരീ വനിതയാകാന്‍ തയ്യാറെടുക്കുന്നത്. ഏപ്രില്‍ / മെയ് മാസങ്ങളിലായി ദൗത്യം പൂര്‍ത്തീയാക്കാനാണ് ശൈഖ അസ്മാ അല്‍ ഥാനി ലക്ഷ്യമിടുന്നതെന്ന് ഖത്തര്‍ ന്യൂസ് ഏജന്‍സി റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്തു

ശൈഖ അസ്മ ഏപ്രില്‍ 1 ന് നേപ്പാളിലെ എവറസ്റ്റ് ബേസ് ക്യാമ്പിലേക്കുള്ള യാത്ര ആരംഭിക്കും. പര്‍വതാരോഹണ സാഹചര്യവുമായും കാലാവസ്ഥയുമായും പൊരുത്തപ്പെടുകയാണ് ഉദ്ദേശ്യം.സ്ഥിതിഗതികള്‍ അനുവദിക്കുകയാണെങ്കില്‍ മെയ് പകുതിയോടെ എവറസ്റ്റ് കീഴടക്കാന്‍ ശ്രമിക്കാനാണ് പരിപാടി.

എക്‌സ്‌പ്ലോറേഴ്‌സ് ഗ്രാന്‍ഡ് സ്ലാം പൂര്‍ത്തിയാക്കുന്ന മിഡില്‍ ഈസ്റ്റില്‍ നിന്നുള്ള ആദ്യ വനിതയാകാനുള്ള ശൈഖ അസ്മയുടെ യാത്രയിലെ ഏറ്റവും കഠിനമായ വെല്ലുവിളിയാണ് എവറസ്റ്റ് പ്രതിനിധീകരിക്കുന്നത്. അതില്‍ ഏഴ് കൊടുമുടികളും കയറി ഉത്തരധ്രുവത്തിലേക്കും ദക്ഷിണധ്രുവത്തിലേക്കും എത്തണം. എവറസ്റ്റ് കീഴടക്കാന്‍ ശ്രമിക്കുന്ന മൂന്നാമത്തെ ഖത്തറിയാണ് അവര്‍. വിജയിച്ചാല്‍, സമുദ്രനിരപ്പില്‍ നിന്ന് 8,849 മീറ്റര്‍ ഉയരത്തില്‍ സ്ഥിതിചെയ്യുന്ന എവറസ്റ്റ് കൊടുമുടി കീഴടക്കുന്ന ചരിത്രത്തിലെ ആദ്യത്തെ ഖത്തറി വനിതയാകും അവര്‍.

‘ചെറുപ്പകാലം മുതല്‍ ഞാന്‍ മലകയറണമെന്ന് സ്വപ്നം കണ്ടു. എന്റെ കായിക പ്രേമവും പ്രചോദനത്തിനുള്ള കഴിവും എല്ലായ്‌പ്പോഴും ജ്വലിപ്പിച്ച ഒരു സ്വപ്‌നമാണത്. ആ സ്വപ്‌ന സാക്ഷാല്‍ക്കാരത്തിനുള്ള തയ്യാറെടുപ്പിലാണ് ഞാന്‍, ശൈഖ അസ്്മ പറഞ്ഞു.

‘ഖത്തറിലെ കായികരംഗത്തെ എന്റെ വിപുലമായ പ്രവര്‍ത്തനത്തില്‍, കായികരംഗത്തിനും അതിന്റെ അവിശ്വസനീയമായ കായികതാരങ്ങള്‍ക്കും അനേകരുടെ ജീവിതത്തില്‍ ചെലുത്തുന്ന ശക്തമായ സ്വാധീനം ഞാന്‍ അനുഭവിച്ചറിഞ്ഞതാണ് . അവര്‍ വീണാല്‍, അവര്‍ എഴുന്നേറ്റു കൂടുതല്‍ ശ്രമിക്കും. , അവ എല്ലായ്‌പ്പോഴും ശക്തമായി ഉയരും. ആത്യന്തികമായി, നമ്മുടേതായ മികച്ച പതിപ്പുകളാകാന്‍ അവ നമ്മെയെല്ലാം പ്രചോദിപ്പിക്കുന്നു.

‘ഞാന്‍ പര്‍വതങ്ങളില്‍ കയറുന്നത് അത് എന്റെ പരിധിയെ വെല്ലുവിളിക്കുന്നതിനാലാണ്. ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും ഉയര്‍ന്ന പര്‍വതങ്ങള്‍ കീഴടക്കുന്നതിലൂടെ, പരമ്പരാഗത പര്യവേക്ഷകന്റെ സ്റ്റീരിയോടൈപ്പിക്കല്‍ ഇമേജിനെ വെല്ലുവിളിച്ച് ഈ മേഖലയിലെ സ്ത്രീകളെയും യുവാക്കളെയും പ്രചോദിപ്പിക്കാനും വലിയ സ്വപ്നം കാണാനും എന്നെ പ്രാപ്തയാക്കുമെന്നാണ് എന്റെ പ്രതീക്ഷ, ശൈഖ പറഞ്ഞു.

അതി സാഹസികയായ ശൈഖ അസ്മ ഇതിനകം ഒമ്പത് എക്‌സ്‌പ്ലോറര്‍ ഗ്രാന്‍ഡ്സ്ലാം വെല്ലുവിളികളില്‍ മൂന്നെണ്ണം പൂര്‍ത്തിയാക്കിയിട്ടുണ്ട്. 2018 ല്‍, യൂറോപ്പില്‍ നിന്നും മിഡില്‍ ഈസ്റ്റില്‍ നിന്നുമുള്ള ഒരു അന്തര്‍ദേശീയ വനിതാ ടീമിന്റെ ഭാഗമായി ഉത്തരധ്രുവത്തിന്റെ അവസാന നിലയിലെത്തിയ ആദ്യ ഖത്തറി, 2019 ല്‍ അക്കോണ്‍കാഗ്വ ഉച്ചകോടിയിലെത്തിയ ആദ്യത്തെ ഖത്തറി വനിത, 2014 ല്‍ കിളിമഞ്ചാരോയിലെത്തിയ ഖത്തരി വനിതകളുടെ ആദ്യ സംഘാംഗം എന്നിവയൊക്കെ ശൈഖ അസ്മക്ക് സ്വന്തമാണ്

‘ഇത് ആദ്യത്തേതിന്റെ ഒരു യാത്രയാണ്, പക്ഷേ ഇത് എന്റെ ലക്ഷ്യമല്ല. ഇത്തരം നേട്ടങ്ങള്‍ കൈവരിക്കുന്ന നിരവധി ഖത്തറി സ്ത്രീകളില്‍ ആദ്യത്തെയാളാകുക എന്നതാണ് എന്റെ ആത്യന്തിക സ്വപ്നം. അടുത്ത തലമുറയിലെ സ്ത്രീകള്‍ക്ക് അവരുടെ സ്വപ്നങ്ങള്‍ സാക്ഷാത്കരിക്കാന്‍ പ്രചോദിപ്പിക്കുന്നതിനായി നമുക്കെല്ലാവര്‍ക്കും ഒരുമിച്ച് പ്രവര്‍ത്തിക്കാനാകും, മുപ്പത്തൊന്നുകാരിയായ ശൈഖ അസ്മ പറഞ്ഞു.

മിഡില്‍ ഈസ്റ്റിലുടനീളമുള്ള സ്ത്രീകളെയും യുവാക്കളെയും പ്രചോദിപ്പിക്കുകയാണ് ശൈഖ അസ്മാ അല്‍ ഥാനി ലക്ഷ്യമിടുന്നത്. ഖത്തര്‍ ഒളിമ്പിക് കമ്മിറ്റിയിലെ മുതിര്‍ന്ന ഉദ്യോഗസ്ഥയും ഖത്തറിലെ പ്രധാന കായിക പദ്ധതികളുടെ മുഖ്യ ചാലകശക്തിയുമാണവര്‍.

Related Articles

Back to top button
error: Content is protected !!