Uncategorized

ഖത്തറില്‍ മുതിര്‍ന്നവരില്‍ ആസ്ത്മയുടെ വ്യാപനം 9%


അമാനുല്ല വടക്കാങ്ങര

ദോഹ. ഖത്തറില്‍ മുതിര്‍ന്നവരില്‍ ആസ്ത്മയുടെ വ്യാപനം 9 ശതമാനമെന്ന് റിപ്പോര്‍ട്ട്. ഖത്തറിലെ മെഡിക്കല്‍ രേഖകളില്‍ നിന്നുള്ള മുന്‍കാല ഡാറ്റയെ അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ള ഒരു പഠനമനുസരിച്ചാണിത്. ക്യൂ സയന്‍സ് .കോം ആണ് ഇത് സംബന്ധിച്ച റിപ്പോര്‍ട്ട് പ്രസിദ്ധീകരിച്ചത്.’ഖത്തറിലെ ആസ്ത്മ രോഗികളുടെ വര്‍ദ്ധനവിന്റെ നിരക്ക്: 2019-2021 കാലഘട്ടത്തിലെ ഒരു മുന്‍കാല പഠനം” എന്ന ഖത്തര്‍ ആസ്ഥാനമായുള്ള പഠനമനുസരിച്ച് ”ഖത്തറിലെ മുതിര്‍ന്നവരില്‍ ആസ്ത്മയുടെ വ്യാപനം 9% ആണ്, അതിന്റെ തീവ്രതക്ക് കാരണം പരിസ്ഥിതിയിലെ ആന്തരികവും ബാഹ്യവുമായ മാറ്റങ്ങളാണെന്നും പഠനം അടയാളപ്പെടുത്തുന്നു.

വായു മലിനീകരണവും ആസ്ത്മയുടെ തീവ്രതയും തമ്മിലുള്ള ബന്ധം, ഖത്തറിലെ ആസ്ത്മ ബാധിച്ച മുതിര്‍ന്ന രോഗികളില്‍ വര്‍ദ്ധിക്കുന്നതിന്റെ നിരക്ക് എന്നിവ പഠനം പരിശോധിച്ചു.
പ്രൈമറി ഹെല്‍ത്ത് കെയര്‍ കോര്‍പ്പറേഷന്‍ അടുത്തിടെ പുറത്തിറക്കിയ പത്രക്കുറിപ്പില്‍ ഖത്തറിലും ഗള്‍ഫ് രാജ്യങ്ങളിലും ഏറ്റവും കൂടുതല്‍ ബാധിക്കുന്ന രോഗമാണ് ആസ്ത്മയെന്ന് വ്യക്തമാക്കിയിരുന്നു.
‘ഗള്‍ഫിലെ ആസ്ത്മയ്ക്ക് അതിന്റേതായ ചില ഘടകങ്ങളുണ്ട്, കാരണം പൊടി, വായു മലിനീകരണം, പുകവലി എന്നിവയ്ക്ക് പുറമെ ഒരാളുടെ ആരോഗ്യനില വഷളാക്കുന്നതില്‍ ജനിതക ഘടകങ്ങള്‍ നിര്‍ണായക പങ്ക് വഹിക്കുന്നുണ്ടെന്ന് പഠനങ്ങള്‍ സൂചിപ്പിക്കുന്നു.

പാരിസ്ഥിതിക ഘടകങ്ങളോ ബാഹ്യ ഉത്തേജകങ്ങളോ ആസ്തമയെ നിയന്ത്രിക്കുന്നു, ഇത് പേശി നാരുകളുടെ സങ്കോചം, തിരക്ക്, വീക്കം, ബ്രോങ്കിയിലെ കോശങ്ങളുടെ വീക്കം എന്നിവയിലൂടെ ശ്വാസനാളങ്ങള്‍ ഇടുങ്ങിയതിലേക്ക് നയിക്കുന്നു. അതിനാല്‍, ആസ്ത്മ ഒരു വിട്ടുമാറാത്ത കോശജ്വലന രോഗമായി കണക്കാക്കപ്പെടുന്നു.

പഠന പ്രക്രിയയുടെ ഭാഗമായി, 2019 ജനുവരി മുതല്‍ 2021 ഡിസംബര്‍ വരെ 16 നും 70 നും ഇടയില്‍ പ്രായമുള്ള ആസ്ത്മ രോഗികളുടെ മുന്‍കാല വിവരങ്ങള്‍ മെഡിക്കല്‍ രേഖകളില്‍ നിന്ന് വീണ്ടെടുത്തു. പഠന കാലയളവില്‍ 6,558 രോഗികളെ പ്രതിനിധീകരിക്കുന്ന 6,977 എക്‌സസര്‍ബേഷന്‍ സന്ദര്‍ശനങ്ങള്‍ കണ്ടെത്തി.
‘ഇന്‍പേഷ്യന്റ്, ഔട്ട്‌പേഷ്യന്റ് ഡിപ്പാര്‍ട്ട്മെന്റുകളിലെ വര്‍ദ്ധനവിന്റെ ആവൃത്തികള്‍ വിവരണാത്മക ഡാറ്റയ്ക്കായുള്ള മാര്‍ഗങ്ങളും മീഡിയനും ഉപയോഗിച്ച് വിശകലനം ചെയ്തു.
ഇന്ത്യന്‍ ഉപഭൂഖണ്ഡത്തില്‍ നിന്നും മറ്റ് രാജ്യങ്ങളില്‍ നിന്നുമുള്ള 33 ശതമാനവുമായി താരതമ്യപ്പെടുത്തുമ്പോള്‍ ഖത്തറികള്‍ ഉള്‍പ്പെടെ മെന മേഖലയില്‍ നിന്നുള്ള രോഗികള്‍ 67% ആണ്. രോഗം മൂര്‍ച്ഛിച്ചതിനെ തുടര്‍ന്ന് ആശുപത്രിയില്‍ പ്രവേശിപ്പിക്കുന്നതിന് വേണ്ടി വന്ന രോഗികളുടെ എണ്ണം മൂന്ന് വര്‍ഷത്തിനിടയില്‍ ഒരു പ്രത്യേക രീതി കാണിച്ചു.

ഖത്തര്‍ യൂണിവേഴ്സിറ്റിയിലെ ദിന ഇസൈഫാന്‍, എച്ച്എംസി, അലര്‍ജി ആന്‍ഡ് ഇമ്മ്യൂണോളജി വിഭാഗത്തില്‍ നിന്നുള്ള മറിയം അല്‍-നെസ്ഫ്; ഖത്തര്‍ യൂണിവേഴ്സിറ്റിയിലെ ലാമ സൗബ്ര, ഹമദ് മെഡിക്കല്‍ കോര്‍പ്പറേഷനിലെ ഹസ്സന്‍ മൊബയെദ്, ഖത്തര്‍ എന്‍വയോണ്‍മെന്റ് ആന്‍ഡ് എനര്‍ജി റിസര്‍ച്ച് ഇന്‍സ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട്, ഹമദ് ബിന്‍ ഖലീഫ യൂണിവേഴ്‌സിറ്റിയിലെ എം റാമി അല്‍ഫാറ,, ഖത്തര്‍ യൂണിവേഴ്സിറ്റിയിലെ സെര്‍ജിയോ ക്രോവെല്ല എന്നിവരാണ് പഠനം നടത്തിയത്.

Related Articles

Back to top button
error: Content is protected !!