Breaking NewsUncategorized

ഹമദ് അന്താരാഷ്ട്ര വിമാനത്താവളത്തില്‍ പരമ്പരാഗത ഖത്തറി സൂഖ് തുറന്നു


അമാനുല്ല വടക്കാങ്ങര

ദോഹ: ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും മികച്ച എയര്‍പോര്‍ട്ടിനുള്ള പുരസ്‌കാരങ്ങള്‍ തുടര്‍ച്ചയായി സ്വന്തമാക്കിയ ഹമദ് ഇന്റര്‍നാഷണല്‍ എയര്‍പോര്‍ട്ട് യാത്രക്കാര്‍ക്ക് വൈവിധ്യമാര്‍ന്ന സേവന സൗകര്യങ്ങളോടെ വിസ്മയക്കാഴ്ചകളൊരുക്കുന്നു. ആയിരക്കണക്കിന് ചെടികളും മരങ്ങളുമുള്ള സവിശേഷമായ ഓര്‍ക്കാട് എന്ന ഉദ്യാനമൊരുക്കിയ ഹമദ് ഇന്റര്‍നാഷണല്‍ എയര്‍പോര്‍ട്ട് പുതുതായി പരമ്പരാഗത ഖത്തറി സൂഖ് തുറന്നാണ് യാത്രക്കാരെ ആകര്‍ഷിക്കുന്നത്. ദോഹയിലെ ഹമദ് ഇന്റര്‍നാഷണല്‍ എയര്‍പോര്‍ട്ടിലെ എല്ലാ റീട്ടെയില്‍, കാറ്ററിംഗ് ഔട്ട്ലെറ്റുകളുടെയും ഉടമയും നടത്തിപ്പുകാരുമായ ഖത്തര്‍ ഡ്യൂട്ടി ഫ്രീയാണ് കഴിഞ്ഞ ദിവസം സൂഖ് അല്‍ മതാര്‍ എന്ന പേരില്‍ പരമ്പരാഗത ഖത്തറി സൂഖ് തുറന്നത്.

വിമാനത്താവളത്തിന്റെ അറബി പദമാണ് മതാര്‍. വിമാനത്താവളത്തിലെ സുഖ് എന്നാണ് സൂഖ് അല്‍ മതാര്‍ എന്നത് അര്‍ഥമാക്കുന്നത്. ഹമദ് ഇന്റര്‍നാഷണല്‍ എയര്‍പോര്‍ട്ട് നോര്‍ത്ത് നോഡ് ടെര്‍മിനലില്‍ സ്ഥിതി ചെയ്യുന്ന ഒരു പരമ്പരാഗത ഖത്തരി സൂഖാണിത്. ഏഴ് കടകളും രണ്ട് റെസ്റ്റോറന്റുകളുമാണ് ഈ സൂഖിലുള്ളത്. അല്‍ തുമാമ സ്റ്റേഡിയം രൂപ കല്‍പന ചെയ്ത പ്രശശ്ത ഖത്തരീ ആര്‍ക്കിടെക്റ്റ് ഇബ്രാഹിം എം ജെയ്ദയുമായി സഹകരിച്ചാണ് ഈ ആശയം വികസിപ്പിച്ചെടുത്തത്.

‘യാത്രക്കാര്‍ക്ക് സ്ഥലബോധ’ അനുഭവം സമ്മാനിക്കുന്ന സൂഖ് അല്‍ മതര്‍ ഖത്തറിന്റെ പരമ്പരാഗത വിപണികളുടെ തിരക്കേറിയ ഊര്‍ജ്ജവും സൗന്ദര്യവും പുനഃസൃഷ്ടിക്കുന്നു. വിക്കര്‍ നെയ്ത മേല്‍ത്തട്ട്, കമാനങ്ങളുള്ള വാതിലുകള്‍, മരം കൊണ്ട് നിര്‍മ്മിച്ച ജനാലകള്‍, വൈവിധ്യമാര്‍ന്ന അലങ്കാരങ്ങള്‍ എന്നിവ ആഴത്തിലുള്ളതും സാംസ്‌കാരികമായി അനുരണനം നല്‍കുന്നതുമായ സൂഖ് അനുഭവം നല്‍കുന്നു. ഖത്തറി പൈതൃകത്തിന്റെ ബഹിരാകാശ ആഘോഷത്തെ ശക്തിപ്പെടുത്തിക്കൊണ്ട്, രാജ്യത്ത് അഭിവൃദ്ധി പ്രാപിക്കുകയും വിപണികളുമായി ശക്തമായ ബന്ധം പുലര്‍ത്തുകയും ചെയ്ത കടല്‍ വ്യാപാരത്തിന് ആദരാഞ്ജലി അര്‍പ്പിക്കുന്ന ഒരു ധോ ബോട്ട് സെന്റര്‍ സ്റ്റേജില്‍ പ്രദര്‍ശിപ്പിച്ചിരിക്കുന്നു.

സൂഖിന്റെ ഉദ്ഘാടനത്തിന്റെ ആദ്യ ആഴ്ചയിലുടനീളം, തത്സമയ കൊട്ട-നെയ്ക്കല്‍ പ്രദര്‍ശനവും സദു നെയ്ത്തും ഉള്‍പ്പെടെ പരമ്പരാഗത കരകൗശല വിദ്യകള്‍ പ്രദര്‍ശിപ്പിക്കുന്ന ആകര്‍ഷകമായ സാംസ്‌കാരിക അനുഭവങ്ങളുടെ ഒരു നിര തന്നെ അനുഭവിക്കാം. ജ്യാമിതീയ പാറ്റേണുകളില്‍ സാംസ്‌കാരിക രൂപങ്ങള്‍ ഉള്‍ക്കൊള്ളുന്ന ഊര്‍ജ്ജസ്വലമായ നിറങ്ങള്‍ സംയോജിപ്പിക്കുന്ന പരമ്പരാഗത രീതി കൗതുകകരമാകും. പരമ്പരാഗത ഖത്തരി വസ്ത്രം ധരിച്ച് അതിഥികളെ സ്വാഗതം ചെയ്യുകയും അറബി ആചാരമായ അറബിക് കോഫി (‘ഗഹ്വ’)യും ഈന്തപ്പഴവും നല്‍കി സല്‍ക്കരിക്കുകയും ചെയ്യും. ഗഹ്വ’യും ഈന്തപ്പഴവും സല്‍ക്കരിക്കുന്നത് ഖത്തരി സംസ്‌കാരത്തിലെ ആതിഥ്യമര്യാദയെയും ഉദാരതയെയും സൂചിപ്പിക്കുന്നു.
പുരുഷന്മാരുടെ പരമ്പരാഗത വസ്ത്രമായ ബിഷ്ത് തയ്യല്‍ ചെയ്യുന്ന വൈദഗ്ധ്യമുള്ള കരകൗശല വിദഗ്ധരെയും സ്ത്രീകളുടെ കൈകളില്‍ അതിശയിപ്പിക്കുന്ന ഡിസൈനുകള്‍ സൃഷ്ടിക്കുന്ന ഹെന്ന കലാകാരന്മാരെയും സൂഖിലെ സന്ദര്‍ശകര്‍ക്ക് കാണാന്‍ കഴിയും. ഉയര്‍ന്ന നിലവാരമുള്ള സുഗന്ധദ്രവ്യങ്ങള്‍, പ്രീമിയം തേന്‍, ഈന്തപ്പഴം, കാപ്പി, ചായ, ഔഷധസസ്യങ്ങള്‍, സുഗന്ധവ്യഞ്ജനങ്ങള്‍, സുവനീര്‍ ഷോപ്പ്, പരമ്പരാഗത ഖത്തറി മധുരപലഹാരങ്ങള്‍, പരമ്പരാഗത വസ്ത്രങ്ങള്‍, മിഠായികളും ലഘുഭക്ഷണങ്ങളും, പ്രശസ്ത ഖത്തറി വിഭവങ്ങള്‍ തുടങ്ങിയവയും സൂഖിലുണ്ട്.

ഉദ്ഘാടന ചടങ്ങില്‍, മുത്ത് ഡൈവര്‍മാര്‍ അവരുടെ യാത്രകളില്‍ പ്രോത്സാഹനത്തിനും വിനോദത്തിനുമായി പരിശീലിക്കുന്ന പാരമ്പര്യ സംഗീതവും പ്രശസ്ത ഖത്തര്‍ സംഗീതസംവിധായകയും ഗാനരചയിതാവുമായ ദാനാ അല്‍ ഫര്‍ദാന്‍ രചിച്ച പഴയകാലവും വര്‍ത്തമാനകാലവും സമന്വയിപ്പിച്ച ഒരു ഓര്‍ക്കസ്ട്ര പ്രകടനവും നടന്നു.

ഹമദ് ഇന്റര്‍നാഷണല്‍ എയര്‍പോര്‍ട്ടിലെ യാത്രാനുഭവം ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും മികച്ച ഒന്നായി തുടരുന്നുവെന്ന് ഉറപ്പാക്കുകയാണ് ഞങ്ങളുടെ ലക്ഷ്യമെന്ന് ഖത്തര്‍ എയര്‍വേയ്സ് ഗ്രൂപ്പ് ചീഫ് എക്സിക്യൂട്ടീവ് ഓഫീസര്‍ ബദര്‍ മുഹമ്മദ് അല്‍ മീര്‍ പറഞ്ഞു. സൂഖ് അല്‍ മതാര്‍ യാത്രക്കാര്‍ക്ക് ഒരു പുതിയ മാനം നല്‍കുന്നു, അവിടെ അവര്‍ക്ക് ഷോപ്പിംഗ് നടത്താനും ഭക്ഷണം കഴിക്കാനും വിമാനത്താവളത്തില്‍ നിന്ന് പുറത്തുപോകാതെ തന്നെ ഖത്തറിന്റെ രുചി ആസ്വദിക്കാനും കഴിയും. എയര്‍പോര്‍ട്ട് ഒരു ട്രാന്‍സിറ്റ് ഹബ്ബ് മാത്രമല്ല, സാംസ്‌കാരിക അനുഭവത്തിന്റെ തന്നെ ഭാഗമാക്കി മാറ്റുകയാണെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

Related Articles

Back to top button
error: Content is protected !!