Breaking NewsUncategorized

പുതിയ ബറോക്ക് വാസ്തുവിദ്യാ രൂപകല്‍പന ശൈലിയില്‍ നിര്‍മിച്ച ഹമദ് ബിന്‍ ജാസിം ബിന്‍ ജാബര്‍ അല്‍താനി മസ്ജിദ് ശ്രദ്ധേയമാകുന്നു

അമാനുല്ല വടക്കാങ്ങര

ദോഹ: ഖത്തറിലെ പ്രഥമ കൃത്രിമ ദ്വീപായ പേള്‍ ഖത്തറില്‍ അടുത്തിടെ ഉദ്ഘാടനം ചെയ്ത പുതിയ ബറോക്ക് വാസ്തുവിദ്യാ രൂപകല്പന ശൈലിയില്‍ നിര്‍മിച്ച ഹമദ് ബിന്‍ ജാസിം ബിന്‍ ജാബര്‍ അല്‍താനി മസ്ജിദ് ശ്രദ്ധേയമാകുന്നു. ഖത്തറിന്റെ വാസ്തുവിദ്യാ ഭൂപ്രകൃതിയിലെ ഒരു സുപ്രധാന നാഴികക്കല്ലാണ് ഈ പള്ളി അടയാളപ്പെടുത്തുന്നത്. പുതിയ ബറോക്ക് വാസ്തുവിദ്യാ രൂപകല്പന ശൈലി സ്വീകരിക്കുന്ന രാജ്യത്തെ ആദ്യത്തേതാണ് ഈ ശ്രദ്ധേയമായ മസ്ജിദ്.

എന്‍ഡോവ്മെന്റ്സ് ആന്‍ഡ് ഇസ്ലാമിക് അഫയേഴ്സ് മന്ത്രാലയവും പേള്‍ ഐലന്‍ഡിന്റെയും ഗെവാന്‍ ഐലന്‍ഡിന്റെയും മാസ്റ്റര്‍ ഡെവലപ്പറായ യുണൈറ്റഡ് ഡെവലപ്മെന്റ് കമ്പനിയും ചേര്‍ന്നാണ് ഉദ്ഘാടന പ്രഖ്യാപനം നടത്തിയത്.

മസ്ജിദിന്റെ വ്യതിരിക്തമായ ന്യൂ ബറോക്ക് വാസ്തുവിദ്യ ഖത്തറിന്റെ മതപരമായ ഭൂപ്രകൃതിയില്‍ സവിശേഷവും ദൃശ്യപരമായി അതിശയിപ്പിക്കുന്നതുമായ ഒന്നാണ്. പള്ളിയിലെ മുഴുവന്‍ അലങ്കാര, കാലിഗ്രാഫിക് ഘടകങ്ങളും സൂക്ഷ്മമായി കൈകൊണ്ട് വരച്ചതും പ്രൊഫഷണല്‍ സ്‌പെഷ്യലിസ്റ്റുകള്‍ തയ്യാറാക്കിയതുമാണ്,. 1,000 മനുഷ്യ-മണിക്കൂര്‍ സമര്‍പ്പിത ജോലിയാണ് ഇതിനായി ചിലവഴിച്ചത്.

വിശാലമായ വിസ്തൃതിയില്‍ വ്യാപിച്ചുകിടക്കുന്ന മസ്ജിദിന് മൊത്തം 27,720 ചതുരശ്ര മീറ്റര്‍ വിസ്തീര്‍ണ്ണമുണ്ട്. 20,898 ചതുരശ്ര മീറ്റര്‍ ആണ് ബില്‍റ്റ്-അപ്പ് ഏരിയ . 47.30 മീറ്റര്‍ ഉയരത്തില്‍ ഉയര്‍ന്നുനില്‍ക്കുന്ന ഗംഭീരമായ താഴികക്കുടം ഈ വാസ്തുവിദ്യാ വിസ്മയത്തിന് മാറ്റ് കൂട്ടുന്നു. 63.77 മീറ്റര്‍ ഉയരത്തില്‍ നില്‍ക്കുന്ന മിനാരം, പള്ളിയുടെ ആത്മീയ പ്രാധാന്യത്തെ പ്രതീകപ്പെടുത്തുന്ന ഒരു വിളക്കുമാടമായി വര്‍ത്തിക്കുന്നു.

പേള്‍ ഐലന്‍ഡിന്റെ പ്രവേശന കവാടത്തില്‍ തന്ത്രപരമായി സ്ഥിതി ചെയ്യുന്ന ഈ മസ്ജിദ്, പേളിന്റെ ഐക്കണിക് റൗണ്ട് എബൗട്ടും ക്ലോക്കുമടക്കമുള്ള ആകര്‍ഷകമായ കാഴ്ചകളുടെ പശ്ചാത്തലത്തിലാണ് നിര്‍മിച്ചിരിക്കുന്നത്. മനോഹരമായ ജലധാരയാല്‍ അലങ്കരിച്ച വിശാലവും സ്വാഗതാര്‍ഹവുമായ ചതുരവും ധാരാളം മരങ്ങളും ചെടികളും കൊണ്ട് അലങ്കരിച്ച പച്ചപ്പ് നിറഞ്ഞ ഭൂപ്രകൃതിയും ശാന്തതയും പ്രകൃതി സൗന്ദര്യവും സമന്വയിപ്പിക്കുന്നു.

ഒരു വാസ്തുവിദ്യാ വിസ്മയത്തേക്കാള്‍ കൂടുതല്‍, 2,441 പുരുഷന്മാര്‍ക്കും 247 സ്ത്രീകള്‍ക്കും ആരാധനയ്ക്ക് ശേഷിയുള്ള ആരാധകരുടെ വൈവിധ്യമാര്‍ന്ന ആവശ്യങ്ങള്‍ ഉള്‍ക്കൊള്ളുന്ന തരത്തിലാണ് മസ്ജിദ് രൂപകല്‍പ്പന ചെയ്തിരിക്കുന്നത്. രണ്ട് എസ്‌കലേറ്ററുകളാണ് പ്രവേശനം സുഗമമാക്കുന്നത്. കൂടാതെ സ്ത്രീകള്‍ക്ക് രണ്ടും പുരുഷന്മാര്‍ക്ക് നാലും ലിഫ്റ്റുകളും പള്ളിയുടെ ഭാഗമാണ്. ഇമാമിനായി ഒരു പ്രത്യേക ലിഫ്റ്റും സജ്ജീകരിച്ചിട്ടുണ്ട്.

വിശാലമായ പാര്‍ക്കിംഗ് സൗകര്യമാണ് പള്ളിയുടെ മറ്റൊരു സവിശേഷത. ബേസ്മെന്റില്‍ 262 വാഹനങ്ങള്‍ക്ക് പാര്‍ക്ക് ചെയ്യാം. ഭാവി വിപുലീകരണത്തിനുള്ള സാധ്യതകളും ഉണ്ട്.
ആരാധകര്‍ക്ക് അംഗശുദ്ധി വരുത്തുന്നതിനും പ്രാഥമികാവശ്യങ്ങള്‍ക്കുമായി പുരുഷന്മാര്‍ക്ക്, 28 ടോയ്ലറ്റുകളും ശുദ്ധീകരണ സ്ഥലങ്ങളുമുണ്ട്. പരിമിതമായ ചലനശേഷിയുള്ള വ്യക്തികള്‍ക്ക് രണ്ട് പ്രത്യേക സൗകര്യങ്ങളുണ്ട്. സ്ത്രീകള്‍ക്ക് ഒമ്പത് ടോയ്ലറ്റുകളിലേക്കും വുദു ചെയ്യുന്ന സ്ഥലങ്ങളിലേക്കും പ്രവേശനമുണ്ട്, അവ തന്ത്രപരമായി ബേസ്മെന്റിലും പ്രാര്‍ത്ഥനാ ഹാളിനോട് ചേര്‍ന്നുമാണ് സംവിധാനിച്ചിരിക്കുന്നത്. പരിമിതമായ ചലനശേഷിയുള്ള സ്ത്രീകള്‍ക്ക് ഒരു അധിക സൗകര്യം ഒരുക്കിയിരിക്കുന്നു.

ഹമദ് ബിന്‍ ജാസിം ബിന്‍ ജാബര്‍ അല്‍താനി മസ്ജിദിന്റെ സവിശേഷതകള്‍ ദ്വീപിന്റെ വിനോദസഞ്ചാര ആകര്‍ഷണം വര്‍ധിപ്പിക്കുമെന്നാണ് വിലയിരുത്തപ്പെടുന്നത്. , ഇത് ഖത്തറിലെ ഏറ്റവും ശ്രദ്ധേയമായ ഇസ് ലാമിക സ്മാരകങ്ങളിലൊന്നായി തീര്‍ച്ചയായും സന്ദര്‍ശിക്കേണ്ട സ്ഥലമാക്കി മാറ്റും.

Related Articles

Back to top button
error: Content is protected !!