IM Special

ഖത്തറിലെ ശില്‍പങ്ങളുടെ ചാരുത

അമാനുല്ല വടക്കാങ്ങര

ദോഹ. ഖത്തറിലെ വൈജ്ഞാനികവും സാംസ്‌കാരികവുമായ നവോത്ഥാനത്തിന്റെ പ്രതിധ്വനികള്‍ അകത്തും പുറത്തും ദൃശ്യമാകുന്നുവെന്നത് സന്ദര്‍ശകരെ ആവേഖഭരിതരാക്കുന്ന കാര്യമാണ്. ഒരു അറബ് രാജ്യം എന്ന ധാരണയോടെ ഖത്തറിലെത്തുന്ന അന്താരാഷ്ട്ര സന്ദര്‍ശകരുടെ കണ്ണുതള്ളിക്കുന്ന വിസ്മയകരമായ ശില്‍പങ്ങളാണ് ദോഹയില്‍ വന്നിറങ്ങുന്നതുമുതല്‍ എതിരേല്‍ക്കുക. ഹമദ് ഇന്റര്‍നാഷണല്‍ എയര്‍പോര്‍ട്ട് മുതല് കോര്‍ണിഷും ബീച്ചുകളും പാതയോരങ്ങളുമൊക്കെ സ്വയം സംസാരിക്കുന്ന ചാരുതയാര്‍ന്ന ശില്‍പങ്ങളാല്‍ അലങ്കരിച്ച കാഴ്ച ഏഴരേയും കോള്‍മയിര്‍ കൊള്ളിക്കും.

ഖത്തറിനെ ഓപണ്‍ മ്യൂസിയമാക്കി രാജ്യത്തിന്റെ വിവിധ ഭാഗങ്ങളിലുയര്‍ന്ന വൈവിധ്യമാര്‍ന്ന ശില്‍പങ്ങള്‍. അന്താരാഷ്ട്ര, പ്രാദേശിക കലാകാരന്മാരുടെ സൃഷ്ടികള്‍ ഉള്‍ക്കൊള്ളുന്ന കൂടുതല്‍ കൂടുതല്‍ പുതിയ പ്രദര്‍ശനങ്ങളും മ്യൂസിയങ്ങളും കൊണ്ട് ഖത്തറിന്റെ കലാരംഗം പുരോഗതിയില്‍ നിന്നും പുരോഗതിയിലേക്ക് കുതിക്കുകയാണ് .

ലോകകപ്പിനായി ഖത്തറിലെത്തുന്ന സന്ദര്‍ശകരുടെ ഒഴുക്ക് പ്രതീക്ഷിച്ച് ഈ വര്‍ഷം നിരവധി പൊതു കലാശില്‍പങ്ങളാണ് ഖത്തര്‍ സ്ഥാപിച്ചത്. അക്ഷരാര്‍ഥത്തില്‍ ഒരു ഓപണ്‍ മ്യൂസിയമായി മാറിയ ഖത്തറിന്റെ സ്വയം സംസാരിക്കുന്ന ശില്‍പങ്ങള്‍ ആസ്വാദകരുടെ മനം കവരുന്നുവെന്നാണ് സോഷ്യല്‍ മീഡിയ നല്‍കുന്ന സൂചന.


ഫിഫ 2022 ലോകകപ്പിനെത്തുന്നവരെ കലയുടെ വിസ്മയ ശില്‍പങ്ങളൊരുക്കിയാണ് ഖത്തര്‍ സ്വീകരിക്കുന്നത്. വിമാനത്താവളങ്ങള്‍ മുതല്‍ സ്റ്റേഡിയങ്ങള്‍ വരെ, വൈവിധ്യമാര്‍ന്ന കലാശില്‍പങ്ങളുടെ ധന്യമായ കാഴ്ചകളാണ് കാണാനാവുക.

കാല്‍പന്തുകളിയാരാധകര്‍ക്ക് ഖത്തറില്‍ വന്നിറങ്ങുന്നതുമുതല്‍ അവരുടെ യാത്രയിലുടനീളം പൊതുകലയുടെ സവിശേഷമായ അനുഭവം ആസ്വദിക്കുവാന്‍ കഴിയും. വിമാനത്താവളം, മെട്രോ സ്റ്റേഷനുകള്‍, ഹോട്ടലുകള്‍, ഫാന്‍ സോണുകള്‍, സ്റ്റേഡിയങ്ങള്‍ എന്നിവിടങ്ങളിലൊക്കെ വശ്യമായ കലാസൃഷ്ടികളുടെ സാന്നിധ്യമുണ്ട്.

ഫിഫ ലോകകപ്പിന് ഖത്തറിലെത്തുന്ന ആരാധകര്‍ക്ക് അവിസ്മരണീയമായ അനുഭവം സമ്മാനിക്കാനാണ് ഖത്തര്‍ മ്യൂസിയംസ് ശ്രമിക്കുന്നതെന്ന് ഖത്തര്‍ മ്യൂസിയത്തിലെ പബ്ലിക് ആര്‍ട്ട് ഡയറക്ടര്‍ അബ്ദുല്‍റഹ്മാന്‍ അഹമ്മദ് അല്‍ ഇസ്ഹാഖ് പറഞ്ഞു.

സ്വാഭാവികമായും, ചില ഇന്‍സ്റ്റാളേഷനുകള്‍ കായിക-പ്രചോദിതമായിരിക്കും, എന്നാല്‍ ലോകകപ്പ് സ്പോര്‍ട്സിനെക്കുറിച്ചെന്നതിലുപരി സൗഹൃദം, ഐക്യം, മാനവികത തുടങ്ങിയ മഹദ് സന്ദേശങ്ങളാണ് ഈ കലാസൃഷ്ടികള്‍ അടയാളപ്പെടുത്തുന്നതെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

നിലവില്‍, രാജ്യത്തിന്റെ വിവിധ ഭാഗങ്ങളിലായി മൊത്തത്തില്‍, 100-ലധികം പൊതു കലാസൃഷ്ടികളാണ് ഖത്തറിന്റെ വീഥികളെ അലങ്കരിക്കുന്നത്. ഇത് രാജ്യത്തിന്റെ പൊതു ഇടങ്ങളെ വിശാലമായ ഔട്ട്‌ഡോര്‍ ആര്‍ട്ട് മ്യൂസിയമാക്കി മാറ്റിയിരിക്കുന്നു.

‘ശേഖരത്തിന്റെ വലിയൊരു ഭാഗം പ്രാദേശിക, അറബ്, ഇസ് ലാമിക സംസ്‌കാരത്തെ പ്രതിഫലിപ്പിക്കുന്നു. പൊതു കലയുടെ റോളുകളില്‍ ഒന്നായ നമ്മുടെ സമൂഹങ്ങളുടെ സ്റ്റീരിയോടൈപ്പുകള്‍ തകര്‍ക്കാനുള്ള അവസരമാണിത്.

”പൊതു കല, സ്വഭാവമനുസരിച്ച്, ഒരു പ്രത്യേക ജനസംഖ്യാശാസ്ത്രത്തെ ലക്ഷ്യം വച്ചുള്ളതല്ല, മറിച്ച് സമൂഹത്തിന്റെ എല്ലാ വിഭാഗങ്ങള്‍ക്കും വേണ്ടി സമര്‍പ്പിക്കപ്പെട്ടതാണ്.

ഖത്തര്‍ ഒരു ബഹുസ്വര രാജ്യമാണ്, അതിനാല്‍ പരമ്പരാഗത സാംസ്‌കാരിക വിഷയങ്ങള്‍ ഇഷ്ടപ്പെടുന്ന പഴയ തലമുറയിലോ യുവതലമുറയിലോ ഒരു കലാസൃഷ്ടി നല്‍കുമ്പോള്‍ അല്ലെങ്കില്‍ വ്യത്യസ്ത ജനസംഖ്യാശാസ്ത്രങ്ങള്‍ക്കായി വൈവിധ്യവത്കരിക്കുമ്പോള്‍ അവ ഉള്‍ക്കൊള്ളേണ്ടത് അത്യാവശ്യമാണ്.

ഹമദ് ഇന്റര്‍നാഷണല്‍ എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ സ്വിസ് ആര്‍ട്ടിസ്റ്റ് ഉര്‍സ് ഫിഷറിന്റെ പ്രശസ്തമായ ലാമ്പ് ബിയര്‍ ഉള്‍പ്പെടെ വിവിധ പൊതു ആര്‍ട്ട് ഇന്‍സ്റ്റാളേഷനുകള്‍ ഇതിനകം തന്നെ ഉയര്‍ന്നു കഴിഞ്ഞു. ലാമ്പ് ബിയര്‍ വിമാനത്താവളത്തില്‍ അതിഥികളെ സ്വാഗതം ചെയ്യുകയും യാത്രയെക്കുറിച്ചുള്ള ആശയം ആഘോഷിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു, കലാകാരന്‍ ബാല്യകാലത്തിന്റെ അടയാളങ്ങളിലേക്കുള്ള യാത്രയെ ആഘോഷിക്കുന്നതുപോലെ – നാമെല്ലാവരും പോയിട്ടുള്ളതും ഇടയ്ക്കിടെ തിരികെ പോകാന്‍ ആഗ്രഹിക്കുന്നതുമായ ഒരു സ്ഥലമാണിത്. രാജ്യത്തെ ഏറ്റവും പ്രധാനപ്പെട്ട പൊതു കലകളിലൊന്നായാണ് അല്‍ ഇസ്ഹാഖ് ഈ കലാസൃഷ്ടിയെ വിശേഷിപ്പിച്ചത്.

”ഓരോ യാത്രക്കാരന്റെയും ഹൃദയത്തില്‍ ഒരു പ്രത്യേക സ്ഥാനമുള്ള ഒരു കഷണമാണ് ഈ വിളക്ക് കരടി. മുമ്പ്, ആരെങ്കിലും യാത്ര ചെയ്യുകയാണെങ്കില്‍, അവര്‍ അവരുടെ ടിക്കറ്റിന്റെയോ വിമാനത്തിലെ സീറ്റിന്റെയോ ഫോട്ടോ എടുക്കുമായിരുന്നു. ഇപ്പോള്‍, അവര്‍ വിളക്ക് കരടിയുടെ ചിത്രമെടുക്കുകയും യാത്ര സന്ദേശത്തോടെ സാമൂഹ്യ മാധ്യമങ്ങളില്‍ പോസ്റ്റുചെയ്യുകയും ചെയ്യുന്നു. അങ്ങനെയാണ് അവര്‍ അവധിക്കാലം ആഘോഷിക്കുകയാണെന്ന് നിങ്ങള്‍ അറിയുന്നത്. ഇത് ആളുകളെ സന്തോഷിപ്പിക്കുന്നു.

‘വിമാനത്താവളങ്ങളിലെ പരിക്ഷീണിതരായ യാത്രക്കാര്‍ക്ക് ആവേശവും വീട്ടിലെ ഊഷ്മളമളതയും ഓര്‍മ്മിപ്പിക്കുന്നതാണ് കരടിയുടെ ചിത്രം.

വിമാനത്താവളം മുതല്‍ മെട്രോ വരെ, ശൂന്യമായ ചുവരുകളില്‍ ശ്രദ്ധേയമായ കലാസൃഷ്ടികള്‍ സ്ഥാനം പിടിച്ചു കഴിഞ്ഞു. അല്‍ സദ്ദ്, മുഷെറിബ് മെട്രോ സ്റ്റേഷനുകളില്‍ പ്രകടമാണ്.

റാസ് ബു അബൗദ് ബീച്ച് 974 ലേക്ക് സന്ദര്‍ശകരെ സ്വാഗതം ചെയ്യുന്ന ഒരു പുതിയ പൊതു ആര്‍ട്ട് ഇന്‍സ്റ്റാളേഷനാണ് ‘ദോഹ മൗണ്ടന്‍സ്’ ശില്‍പം. സ്വിസ് കലാകാരനായ ഉഗോ റോണ്ടിനോണിന്റെ ഇന്‍സ്റ്റാളേഷനാണ് ഒളിമ്പിക് വളയങ്ങളുടെ നിറങ്ങളില്‍ അടുക്കിയിരിക്കുന്ന കല്ലുകളുടെ നിരകള്‍. രാജ്യത്തിന്റെ കായിക പ്രേമം പ്രതിനിധീകരിക്കുന്നത് കൂടിയാണ് ഈ ശില്‍പം.

ഖത്തറി ചരിത്രത്തിലെ ഒരു പ്രധാന ഭാഗമാണ് ഗ്രാന്‍ഡ് ഹമദ് പ്ലാസയില്‍ സ്ഥിതി ചെയ്യുന്ന ‘മൈല്‍സ്റ്റോണ്‍സ്’ ഇന്‍സ്റ്റലേഷന്‍ . ഖത്തരി കലാകാരനായ ഷുവാ അലിയുടെ ആദ്യകാല ഖത്തരി സമ്പദ്വ്യവസ്ഥയെ രൂപപ്പെടുത്തിയ മുത്ത് ഡൈവിംഗ് വ്യാപാരത്തെക്കുറിച്ചും സമീപകാല സംഭവവികാസങ്ങള്‍ എങ്ങനെ സൃഷ്ടിച്ചുവെന്നും ഖത്തര്‍ ഇന്നത്തെ അവസ്ഥയിലേക്ക് എങ്ങനെയെത്തി തുടങ്ങിയ വിവിധ വിഷയങ്ങളിലേക്ക് സൂചന നല്‍കുന്നതാണ് ഈ ശില്‍പം.

കരിങ്കല്ല്, മണല്‍ക്കല്ല്, ചുണ്ണാമ്പുകല്ലുകള്‍, ഉരുളന്‍ കല്ലുകള്‍ എന്നിവകൊണ്ട് നിര്‍മ്മിച്ച തൗസുന്‍ ഇന്‍സ്റ്റലേഷനാണ് ഷുവ അലിയുടെ മറ്റൊരു മാസ്റ്റര്‍പീസ്. ഖത്തറിലെ നഗര, മരുഭൂമി പരിസ്ഥിതികളുടെ അവശിഷ്ടങ്ങളില്‍ നിന്ന് പ്രചോദനം ഉള്‍ക്കൊണ്ടാണ് ഈ കലാസൃഷ്ടി. മുശൈരിബ് ഡൗണ്‍ ടൗണ്‍ ദോഹയിലെ സിക്കത്ത്് അല്‍ വാദിയിലാണ് ഈ ശില്‍പം സ്ഥാപിച്ചിരിക്കുന്നത്.

നജ്‌ല എല്‍ സെയ്‌നിന്റെ അസ്, ഹര്‍, ഹിം എന്ന ശില്‍പം ഇസ്ലാമിക് ആര്‍ട്ട് മ്യൂസിയത്തിന് സമീപമുള്ള ഫ്ളാഗ് പ്ലാസയില്‍ കാണാം. 313 മീറ്റര്‍ ചുണ്ണാമ്പുകല്ല് കൈകൊണ്ട് നിര്‍മ്മിച്ച ഈ കഷണം ഖത്തറിലെ മനുഷ്യ ബന്ധങ്ങളെയും വൈവിധ്യത്തെയും ഒത്തുചേരലിനെയും പ്രതീകപ്പെടുത്തുന്നു. സംസ്‌കാരങ്ങളുടെ സംഗമത്തെ പ്രതിനിധീകരിക്കുന്ന ഫ്ളാഗ് പ്ലാസ ഈ മാസ്റ്റര്‍പീസിന് അനുയോജ്യമായ പശ്ചാത്തലമാണ് ഒരുക്കുന്നത്.

ബ്രിട്ടീഷ്-പാകിസ്താന്‍ കലാകാരനായ ഷെസാദ് ദാവൂദ് ദോഹ മോഡേണ്‍ പ്ലേഗ്രൗണ്ടിനൊപ്പം ഖത്തറിന്റെ പ്രിയപ്പെട്ട വാസ്തുവിദ്യയ്ക്കും ഐതിഹാസികമായ കെട്ടിടങ്ങള്‍ക്കും ഒരു വൈവിധ്യം സൃഷ്ടിക്കുന്നു. കുട്ടികളെ പ്രചോദിപ്പിക്കുന്നതിനും കളിക്കാനുള്ള ഇടം സൃഷ്ടിക്കുന്നതിനുമാണ് ഇന്‍സ്റ്റാളേഷന്‍ രൂപകല്‍പ്പന ചെയ്തിരിക്കുന്നത്.

ഖത്തര്‍ നാഷണല്‍ തിയേറ്റര്‍ , മിനിസ്ട്രി ഓഫ് ഇന്‍ഫര്‍മേഷന്‍, ഷെറാട്ടണ്‍ ഗ്രാന്‍ഡ് ദോഹ, ഖത്തര്‍ യൂണിവേഴ്സിറ്റി, ഖത്തര്‍ പോസ്റ്റ് ഓഫീസ്, ഗള്‍ഫ് ഹോട്ടല്‍, ദാര്‍ അല്‍ കുതുബ് എന്നിവയാണ് കളിസ്ഥലത്തിന് പ്രചോദനമായ കെട്ടിടങ്ങളായി ചിത്രീകരിച്ചിരിക്കുന്നത്.


മൗട്ടണ്‍സ് ഡി പിയറി’ എന്നത് ഇപ്പോള്‍ കത്താറ കുന്നുകളില്‍ മേയുന്ന ചെമ്മരിയാട് ശില്‍പങ്ങളുടെ ഒരു പൊതു ആര്‍ട്ട് ഇന്‍സ്റ്റാളേഷനാണ്. ഫ്രഞ്ച് കലാകാരനായ ഫ്രാങ്കോയിസ്-സേവിയര്‍ ലാലന്റെ ഇന്‍സ്റ്റാളേഷന്‍ ഖത്തര്‍-ഫ്രാന്‍സ് 2020 സാംസ്‌കാരിക വര്‍ഷത്തിന്റെ പൈതൃകത്തിന്റെ ആഘോഷമാണ്.


ജര്‍മ്മന്‍ കലാകാരി കാതറിന ഫ്രിറ്റ്ഷിന്റെ ഐക്കണിക്ക് ബ്രൈറ്റ് ബ്ലൂ ഹാന്‍/കോക്ക് ഇപ്പോള്‍ ഷെറാട്ടണ്‍ ഗ്രാന്‍ഡ് ദോഹ റിസോര്‍ട്ട് & കണ്‍വെന്‍ഷന്‍ സെന്ററിനെ അലങ്കരിക്കുന്നു. കൂറ്റന്‍ കോഴി അഭിമാനത്തെയോ ശക്തിയെയോ പ്രൗഢിയെയോ പ്രതീകപ്പെടുത്തുന്നു.

ഖത്തറിലെ പൈതൃക കോട്ടയായ അല്‍ സുബാറയുടെ വടക്ക് സ്ഥിതി ചെയ്യുന്ന ഐസ്ലാന്‍ഡിക്-ഡാനിഷ് കലാകാരനായ ഒലാഫൂര്‍ എലിയാസന്റെ ഷാഡോസ് ട്രാവലിംഗ് ഓണ്‍ ദി സീ ഓഫ് ദ ഡേ ആണ് റോഡ് യാത്രയുടെ മൂല്യം അടയാളപ്പെടുത്തുന്ന സുപ്രധാനമായ ഒരു പൊതു ആര്‍ട്ട് ഇന്‍സ്റ്റാളേഷന്‍.

മരുഭൂമിയില്‍ അഞ്ച് മടങ്ങ് സമമിതി പാറ്റേണിന്റെ അച്ചുതണ്ടില്‍ സ്ഥാപിച്ചിരിക്കുന്നു, വൃത്താകൃതിയിലുള്ള ഘടനകളുടെ അടിവശം കണ്ണാടി പാനലുകള്‍ കൊണ്ട് അലങ്കരിച്ചിരിക്കുന്നു. ഇന്‍സ്റ്റലേഷന്‍ യഥാര്‍ത്ഥ ലാന്‍ഡ്‌സ്‌കേപ്പിനെ പ്രതിഫലിക്കുന്ന ദൃശ്യങ്ങളുമായി ബന്ധിപ്പിക്കുന്ന ഒരു മിഥ്യ സൃഷ്ടിക്കുന്നു.

ഭൂമിശാസ്ത്രപരമായ ലാന്‍ഡ്മാര്‍ക്കുകളോട് സാമ്യമുള്ള നീല നിറമുള്ള കരിങ്കല്ലില്‍ നിന്ന് ലെബനന്‍ ആര്‍ട്ടിസ്റ്റ് സിമോണ്‍ ഫാറ്റല്‍ നിര്‍മ്മിച്ച മൂന്ന് ശില്‍പങ്ങളാണ് മഖാം 1, 2, 3 എന്നിങ്ങനെ അറിയപ്പെടുന്നത്. ഖത്തറിന്റെ ഭൂപ്രകൃതിയെയും ചരിത്രത്തെയും പ്രതിനിധീകരിക്കുന്ന മണ്‍കൂനകളോ കൂടാരങ്ങളോ പോലെയാണ് അവ കാണപ്പെടുന്നത്.


ബ്രസീലിയന്‍ കലാകാരനായ ഏണസ്റ്റോ നെറ്റോ ആണ് മരുഭൂമിയില്‍ സ്ലഗ് ടര്‍ട്ടില്‍, ടെമ്പിള്‍ എര്‍ത്ത് എന്ന പേരില്‍ ഒരു ആഴത്തിലുള്ള ആര്‍ട്ട് ഇന്‍സ്റ്റാളേഷന്‍ സ്ഥാപിച്ചത്. ഖത്തറിന്റെ സമ്പന്നമായ പ്രകൃതി പരിസ്ഥിതിക്ക് ആദരാഞ്ജലികള്‍ അര്‍പ്പിക്കുന്നതാണ് ഈ ഭാഗം. മധ്യഭാഗത്ത് സെറാമിക് എര്‍ത്ത് ഗ്ലോബ് ശില്‍പവും ചുറ്റും വെളുത്ത വലകളാല്‍ ചുറ്റപ്പെട്ടതുമായ ഫുട്ബോള്‍ ഗോള്‍ ഫ്രെയിമുകള്‍ അടങ്ങിയ ഒരു ഘടനയാണ് ഇന്‍സ്റ്റാളേഷന്‍. അല്‍ സുബാറ ഫോര്‍ട്ടിന്റെ വടക്ക് ഭാഗത്തായാണ് ഈ ശില്‍പം സ്ഥാനം പിടിച്ചിരിക്കുന്നത്.

ഖത്തറി കലാകാരനായ മുഹമ്മദ് അല്‍ അതീഖിന്റെ അക്കേഷ്യ-ട്രീ സീഡ് ആര്‍ട്ട് ഇന്‍സ്റ്റാളേഷന്‍ മനുഷ്യന്റെ ദ്വൈതത്വത്തെയും കലയിലൂടെ മനുഷ്യരുടെ നല്ലതും ചീത്തയുമായ സ്വഭാവത്തെയും പ്രതിനിധീകരിക്കുന്നു. ഖത്തര്‍ പോസ്റ്റ് ഓഫീസിലാണ് ഈ ശില്‍പം സ്ഥാനം പിടിച്ചിരിക്കുന്നത്.

ഇറാഖി കലാകാരനായ അഹമ്മദ് അല്‍ ബഹ്‌റാനി അല്‍ റുവൈസ് ബീച്ചില്‍ ദുഗോംഗുകളുടെ ഒരു വലിയ ശില്പം സൃഷ്ടിച്ചു. ലോകത്ത് ദുഗോംഗുകളുടെ ഏറ്റവും വലിയ രണ്ടാമത്തെ ആവാസ കേന്ദ്രമായ ഖത്തറിനെ ് ആഘോഷിക്കുന്നതാണ് ഈ ശില്‍പം


സ്വാഭാവിക സമുദ്രജീവികളെ സംരക്ഷിക്കുന്നതിലും പരിപോഷിപ്പിക്കുന്നതിലും ഖത്തര്‍ ഗണ്യമായ പുരോഗതി കൈവരിച്ച പശ്ചാത്തലത്തില്‍ കുവൈറ്റ് ആര്‍ട്ടിസ്റ്റ് മുനീറ ണ അല്‍ ഖാദിരിയുടെ സെഫിര്‍ ലൈറ്റഡ് ആര്‍ട്ട് ഇന്‍സ്റ്റലേഷന്‍ ദോഹയുടെ തീരപ്രദേശത്തിന് തിളക്കം നല്‍കുകയും മറൈന്ഡ പാരമ്പര്യം ആഘോഷിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു.

ഖത്തര്‍ ഫൗണ്ടേഷനിലെ ‘കം ടുഗെദര്‍’ എന്ന തലക്കെട്ടില്‍ 12 മീറ്റര്‍ ഉയരമുള്ള ഇന്‍സ്റ്റാളേഷന്‍ ഫുട്ബോള്‍ ആളുകളെ എങ്ങനെ ഒന്നിപ്പിക്കുന്നുവെന്ന് ആഘോഷിക്കുന്നു. ഡാന്‍ഡെലിയോണ്‍സ് ആകൃതിയെ പ്രചോദിപ്പിക്കുന്നതോടൊപ്പം കായികത്തിനായി ഒത്തുചേരുന്ന ആളുകളെയാണ് ഫുട്ബോള്‍ പ്രതിനിധീകരിക്കുന്നത്.അവര്‍ താമസിയാതെ വ്യത്യസ്ത പാതകളില്‍ പറന്നുപോകും.
ഖത്തറിലെ ലോകകപ്പിന് തയ്യാറെടുക്കാന്‍ സഹായിച്ച തൊഴിലാളികളുടെ ഹെല്‍മെറ്റുകളും ഇന്‍സ്റ്റാളേഷനില്‍ ഉപയോഗിക്കുന്നു.

ചോയി ജിയോങ് ഹ്വാ യാണ് ഈ സന്ദേശ പ്രധാനമായ മനോഹര ശില്‍പമൊരുക്കിയത്.
വിഷ്വല്‍ ആര്‍ട്ട്, ഗ്രാഫിക് ഡിസൈന്‍, ഇന്‍ഡസ്ട്രിയല്‍ ഡിസൈന്‍, ആര്‍ക്കിടെക്ചര്‍ എന്നീ വിഭാഗങ്ങള്‍ക്കിടയില്‍ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന കൊറിയന്‍ കലാകാരനും ഡിസൈനറുമാണ് ചോയി ജിയോങ് ഹ്വാ. ജനകീയ സംസ്‌കാരത്തില്‍ നിന്നും ദൈനംദിന ജീവിതത്തില്‍ നിന്നും പ്രചോദനമുള്‍കൊണ്ടവയാണ് അദ്ദേഹത്തിന്റെ മിക്ക ശില്‍പങ്ങളും.

അല്‍ റുഫയിലെ സല്‍മാന്‍ അല്‍-മാലിക്കിന്റെ വര്‍ണ്ണാഭമായ ശില്‍പം നഗര പശ്ചാത്തലത്തിലുള്ള അല്‍ ജസ്സാസിയ റോക്ക് ആര്‍ട്ട് സൈറ്റിനെ അനുസ്മരിപ്പിക്കുന്നതാണ്. ഒരിക്കല്‍ അവിടെ താമസിച്ചിരുന്ന മുത്ത് മുങ്ങല്‍ വിദഗ്ധര്‍ അവശേഷിപ്പിച്ച അടയാളങ്ങളെ ഇത് പ്രതിനിധീകരിക്കുന്നു.

ഭൂതകാലവും വര്‍ത്തമാനവും ഭാവിയുമുള്ള ഖത്തരി സ്ത്രീകള്‍ക്ക് സല്‍മാന്‍ അല്‍-മാലിക്കിന്റെ മനോഹരമായ ആദരാഞ്ജലിയാണ് ടൂബ് തൗബ് യാ ബഹാര്‍. ദോഹ കോര്‍ണിഷില്‍ സ്ഥിതി ചെയ്യുന്ന വെസ്റ്റ് ബേ സ്‌കൈലൈന്‍ പ്രതിഫലിപ്പിക്കുന്ന ശില്‍പത്തിന് അതിശയകരമായ ഒരു പശ്ചാത്തലം നല്‍കുന്നു.

മ്യൂസിയം ഓഫ് ഇസ് ലാമിക് ആര്‍ട് പാര്‍ക്കില്‍ യായോയ് കുസാമയുടെ അതിശയിപ്പിക്കുന്ന വര്‍ണ്ണാഭമായ ശില്‍പങ്ങള്‍ കാണാം.  ജപ്പാനുമായുള്ള ഖത്തറിന്റെ ശക്തമായ ബന്ധത്തെ അനുസ്മരിപ്പിക്കുന്നതാണ് ഈ ശില്‍പം. അദ്വിതീയ രൂപങ്ങളുടെ വര്‍ണ്ണാഭമായ പാറ്റേണുകള്‍ ഏതൊരു കലാസ്വാദകനിലും അത്ഭുതവും ജിജ്ഞാസയും വളര്‍ത്തുന്നവയാണ് .

പുതിയ തലമുറയിലെ യുവാക്കള്‍ക്ക് ഭൂമിയെയും അതിന്റെ മഹത്വത്തെയും സംരക്ഷിക്കണമെന്ന ശക്തമായ സന്ദേശം നല്‍കുന്ന ലോകപ്രശസ്ത കലാകാരനായ കാവ്സിന്റെ ശില്‍പമാണ് ദ പ്രൊമിസ്. ദാദു ഗാര്‍ഡനിലാണ് ഈ ശില്‍പമുള്ളത്.


ഖത്തറിന്റെ പ്രിയപ്പെട്ട കടല്‍ ജീവികളില്‍ ഒന്നായ ദുഗോംഗിനെ ആഘോഷിക്കുന്ന ജെഫ് കൂണിന്റെ ഭീമാകാരമായ ദുഗോംഗ് ശില്പം ദോഹ കോര്‍ണിഷിലെ ആകര്‍ഷണങ്ങളില്‍പെട്ടതാണ് .


തകാഷി മുറകാമിയുടെ ഒരു വലിയ ബലൂണ്‍ ഘടന പ്ലേസ് വെന്‍ഡോം മാളില്‍ സ്ഥിതി ചെയ്യുന്നു. അവിടെ സന്ദര്‍ശകര്‍ക്ക് കലാകാരനെ അടുത്തും വ്യക്തിപരമായും കാണാന്‍ കഴിയും.


ലുസൈല്‍ ബൊളിവാര്‍ഡിലെ ലുസൈല്‍ ടവറുകള്‍ക്കിടയിലാണ് ‘അല്‍ നെഹെം’ എന്ന തിമിംഗല സ്രാവിന്റെ 30 മീറ്റര്‍ വലുപ്പമുള്ള ആര്‍ട്ട് ഇന്‍സ്റ്റലേഷന്‍. അലൂമിനിയവും സ്റ്റീലും ചേര്‍ത്ത് നിര്‍മിച്ച തിമിംഗല സ്രാവിനെ വിളക്കുകളും സംഗീതവും ഉപയോഗിച്ച് ജീവസുറ്റതാക്കുന്നു. വൈകുന്നേരങ്ങളില്‍ ഏറെ മനോഹരമായ കാഴ്ചയാണ് ഈ ശില്‍പം സമ്മാനിക്കുക.

ലുസൈല്‍ മറീന പ്രൊമെനേഡില്‍ സ്ഥിതി ചെയ്യുന്ന അഖാല്‍, ഗത്രയുടെ മുകളില്‍ അറബി പുരുഷന്മാര്‍ ധരിക്കുന്ന പരമ്പരാഗത ശിരോവസ്ത്രമാണ്. അഖാലിന്റെ വ്യത്യസ്ത ഉയരങ്ങള്‍ അത് അനുഭവിച്ച വ്യത്യസ്ത തലമുറകളെ പ്രതിനിധീകരിക്കുന്നു. ശൗഖ് അല്‍ മനയാണ് മനോഹരമായ ഈ ശില്‍പമൊരുക്കിയത്.

കലയും ശില്‍പങ്ങളും സംസ്‌കാരവും പാരമ്പര്യവുമൊക്കെ ധന്യമായ പശ്ചാത്തലമൊരുക്കുന്ന ഖത്തര്‍ സംസ്‌കാരങ്ങളുടെ വിനിമയവും വിശ്വമാനവികതയുടെ സൗന്ദര്യവുമാണ് അടയാളപ്പെടുത്തുന്നത്.

Related Articles

Back to top button
error: Content is protected !!